HOTUBA YA MENEJA WA MFUKO WA BARABARA, BW. ELIUD T. NYAUHENGA, WAKATI WA UFUNGUZI WA WARSHA KUJADILI NAMNA YA KUKABILIANA NA MADHARA YA MABADILIKO YA TABIANCHI KWENYE MIUNDOMBINU YA BARABARA NA UZINDUZI WA MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA UFUATILIAJI WA HALI YA BARABARA ILIYOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA CHUO CHA BENKI KUU MWANZA TAREHE 25 JULAI 2022
Mh. Prof. Makame M. Mbarawa (Mb) - Mgeni Rasmi na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi;

Mh. Mhandisi Robert G. Luhumbi - Mkuu wa Mkoa wa Mwanza;

Mh. Balozi Mhandisi Aisha S. Amour - Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi;

Prof. Riziki S. Shemdoe – Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI;
Mh. Anthony Diallo - Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Mwanza;

Bw. Joseph O. Haule – Mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko wa Barabara;

Wajumbe wa Bodi ya Mfuko wa Barabara;
Wenyeviti wa Bodi na Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na TAMISEMI;

Mh. Sima C. Sima - Meya wa Jiji la Mwanza;

Mameneja wa TANROADS na TARURA;

Waandishi wa habari;

Wageni Waalikwa;

Mabibi na Mabwana
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1. Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa kibali cha kukusanyika hapa leo. Aidha, kwa niaba ya Menejimenti na Wafanyakazi wa Bodi ya Mfuko wa Barabara, nina kila sababu ya kukushukuru, Mh. Mgeni Rasmi, kwa kutenga muda wako muhimu kuja kushiriki nasi pamoja na majukumu mengi uliyo nayo – asante sana. Kupitia uwepo wako katika Warsha hii, pamoja na mambo mengine utakayoona inafaa kuiarifu hadhira hii, tutakuomba utekeleze pia majukumu matatu muhimu ambayo ni:

i) Kufungua warsha hii ambayo kauli mbiu yake ni  “Athari za mabadiliko ya tabianchi kwenye miundombinu ya barabara; mikakati na mbinu za kukabiliana nayo” ,

ii) Kuzindua Mfumo wa kielektroniki wa kufuatilia kazi na hali ya barabara hapa nchini na,

iii) Kuwatambua na kuwapa vyeti baadhi ya wahandisi waliothubutu na kusanifu na kujenga madaraja, makaravati na barabara kwa kutumia mawe na matofali ya kuchoma. 
2. Mh. Mgeni Rasmi, kama unavyofahamu, majukumu ya Bodi ya Mfuko wa Barabara ni kubuni na kushauri Serikali juu ya vyanzo vya mapato, kukusanya fedha kwa ajili ya kugharamia matengenezo ya barabara, kuzigawa kwa Wakala wa Barabara na kufuatilia matumizi yake ili kupata thamani halisi ya fedha hizo  kulingana na kazi zilizofanyika.  
2. Ili kuongeza ufanisi katika ufuatiliaji wa hali ya barabara, Bodi iliamua kuunda Mfumo wa Kielektroniki wa ufuatiliaji (e-Monitoring) ili kutoa taarifa kuhusu hali ya barabara.   Mfumo huu unalenga kuwashirikisha wananchi na hasa watumiaji wa barabara katika kusimamia na kutunza miundombinu ya barabara. Baada ya ufunguzi wa Warsha hii tutakuomba uzindue Mfumo huu ili wananchi na watumiaji wa barabara waanze kuutumia kutoa taarifa ya hali za barabara katika maeneo yao. Kupitia Mfumo huu, taarifa za hali ya barabara kutoka kwa watumiaji wa barabara zitapelekwa kwa mameneja wa TANROADS na TARURA na Bodi ya Mfuko wa Barabara ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa na kupeleka mrejesho kwa watoa taarifa.      
3. Mh. Mgeni Rasmi, ninayo furaha kukufahamisha kuwa Mfumo huu uliandaliwa na wataalam wa ndani na kuidhinishwa na Wakala wa Serikali Mtandao (eGA). Inakadiriwa kuwa kama Mfumo huu ungetengenezwa na wataalam wa nje ungegharimu karibu Shilingi milioni 300 mbali ya gharama ya kulipia leseni pamoja na matengenezo.  Tunaamini kuna vijana wengi wenye uwezo mkubwa wa kitaalam ndani ya Serikali hivyo, tunachotakiwa kufanya ni kuwatambua pale walipo, kuwaamini, kuwapa nafasi na kuwajengea uwezo.  
4. Mh. Mgeni Rasmi, Mfumo huu umeshafanyiwa majaribio sehemu mbalimbali kwa kutumia makundi mbalimbali ya wadau na kuonesha matokeo mazuri.  Wananchi wanaweza kutumia simu-janja (smart phones) au simu za kawaida (kitochi au kishikwambi au kiswaswadu) kutuma taarifa kwa kutumia Mfumo huu.  Hivyo hakuna mwananchi mwenye simu atakayeshindwa kutuma taarifa alizonazo.  Bodi inajadiliana na makampuni ya simu ili gharama za kutuma taarifa zilipwe na Bodi. Kadhalika, Wakala wa Barabara wamepewa mafunzo jinsi ya kutumia taarifa kutoka kwenye Mfumo huu na kuzifanyia kazi kwa wakati. Kazi itakayofuata baada ya uzinduzi wake ni kuendelea kuwaelimisha na kuwahamasisha wananchi ili waweze kutumia Mfumo huu kikamilifu.   
5. Mh. Mgeni Rasmi, kwa zaidi ya kipindi cha miaka 20 iliyopita tumeshuhudia uharibifu mkubwa wa mara kwa mara wa miundombinu ya barabara kutokana na mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa kupita kiasi zinazosababishwa na mabadiliko ya tabianchi.  Uharibifu huo ni pamoja na kusombwa kwa madaraja na makalavati makubwa kunakoleta usumbufu na hasara kubwa kwa wasafiri na wasafirishaji na kusababisha gharama kubwa kwa Serikali. Mfano wa karibuni ni kuzolewa kwa daraja la Kiyegeya mwaka 2020 ambako kulisimamisha kwa muda shughuli za usafiri na usafirishaji kupitia barabara ya Morogoro – Dodoma ambayo inatumiwa na mikoa ya kati, kanda ya ziwa na nchi jirani kama Rwanda, DRC Congo na  Burundi.  Kutokana na kusombwa kwa daraja hilo, Serikali ililazimika kutumia Shilingi bilioni 10.89 kujenga daraja jipya na barabara unganishi.  Serikali pia imekuwa inatumia fedha nyingi kila mwaka ili kuhakikisha maeneo muhimu yanapitika muda wote. Katika kipindi cha miaka mitano pekee ( 2015 hadi 2020) kiasi cha TZS 209.7 bilioni zilitumika kwa ajili ya matengenezo ya dharura kutokana na mvua kubwa zinazosababishwa na mabadiliko ya tabiannchi.
6. Mhe. Mgeni Rasmi, warsha hii imeandaliwa mahsusi kujadili namna ya kukabiliana na athari hizo zinazosababishwa na mabadiliko ya tabianchi.  Kwa siku mbili, wataalamu watajadiliana kwa kina mbinu mbalimbali za kutumia kusimamia rasilimali ya barabara hapa nchini ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.  Ili kuwa na mjadala mpana, mada mbalimbali za kitaalamu zitawasilishwa na kujadiliwa. Taasisi zitakazowasilisha mada ni pamoja na Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Mamlaka ya Hali ya Hewa, Bodi ya Mfuko wa Barabara pamoja na wataalam elekezi. Kupitia Warsha hii tutapata uwelewa wa pamoja juu ya mabadiliko ya tabianchi, madhara yake kwenye miundombinu ya barabara na hatua ambazo wadau wa barabara wanaweza kuchukua ili kukabiliana nazo.
7. Mh. Mgeni Rasmi, kila mwaka Bodi inafanya tathmini ya utendaji wa Wakala wa Barabara kupitia wataalam elekezi kwa kutumia mfumo wa kutathmini kazi za barabara kwa kuzingatia thamani ya fedha.  Vigezo vinavyotumika kufanya tathmini ya utendaji ni maandalizi ya mradi, usanifu wa mradi, taratibu za manunuzi, ujenzi au matengenezo ya madi na kufunga mradi. Kupitia warsha hii tutawatambua wahandisi waliofanya vizuri katika utekelezaji wa kazi za barabara kwa mwaka wa fedha wa 2020/21. Aidha, mikoa na wilaya zilizokuwa na utendaji usioridhisha zitatambulishwa pia.  Lengo likiwa kuwataka  kufanya kazi kwa weledi, kufuata sheria na taratibu. 
8. Mh. Mgeni Rasmi, ni sera ya Bodi kuhamasisha watendaji kuwa wabunifu na wathubutu wakati wa kutekeleza kazi za barabara hasa kwa kutumia malighafi inayopatikana sehemu ya mradi.  Kupitia Warsha hii utawatambua na kuwapa vyeti wahandisi waliothubutu kusanifu na kujenga barabara na madaraja kwa kutumia rasilimali zinazopatikana nchini au katika maeneo ya mradi .    
9. Mhe. Mgeni Rasmi, baada ya kusema haya,  napenda kukushukuru kwa kuja kutufungulia warsha hii na kuzindua Mfumo wa Kielektroniki wa kufuatilia hali ya barabara.  Kadhalika napenda kuwashukuru nyote mnaohudhuria Warsha hii kwani ushiriki wenu ni kielelezo cha namna mnavyotoa kipaumbele katika kufuatilia na kuchangia maendeeo ya sekta ya barabara nchini.   
10.  Mh. Mgeni Rasmi, napenda sasa kuchukua nafasi hii kumkaribisha Ndugu Joseph Haule, Mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko wa Barabara, ili aseme machache kabla ya kukukaribisha rasmi kufungua warsha hii na kuzindua Mfumo huo.
Asante sana
